Senior Citizen@home.in …( 5 )

અસ્મિતા બેનર્જી નામની નેમપ્લેટ લાકડામાંથી કોતરીને કલાત્મક રીતે દરવાજાની બાજુમાં લગાવી હતી અને એને અજવાળતો એક ટેરાકોટાનો એવો જ કલાત્મક લૅમ્પ ઝૂલી રહ્યો હતો.ડોરબેલ પર આંગળી મૂકતા પહેલાં સલોનીની આંખ આગળ એક ગંભીર દેહાકૃતિ આવી , એના હાથ થોડા ખચકાયા.એમને સવાર-સાંજ સ્ફૂર્તીથી નીચે વૉક લેતાં જોયાં છે. બધા જ ધોળા વાળ જોઈને એમની ઉંમરનો અંદાજ લગાવવા બેસો એટલે જ એમનો ચમકતો ચહેરો અને ટટ્ટાર,સપ્રમાણ દેહયષ્ટિ તમને ભોંઠા પાડે.સરસ મઝાની હેન્ડલૂમ્સની સાડી સાથે આધુનિક સ્પોર્ટસ શૂઝ પહેરીને ઝડપથી વૉક લેતાં બધાએ એમને જોયાં છે અને એટલો જ બધાને પરિચય છે.એ ક્યારેય કોઈને કોઈ પ્રકારનું અભિવાદન  કરતાં નહીં અને કોઈ કરે તો ઉત્તર વાળતાં નહીં , સ્મિત કરતાં તો કોઈએ જોયાં જ ન હતાં.એ એકલાં જ રહેતાં હતાં પણ કુટુંબ જેવું કાંઈક, કયાંક છે કે નહીં એના વિશે સૌ અજાણ હતાં.એમનું ઘર પણ દરવાજાથી આગળ કોઈએ જોયું ન હતું.હા એક વૉચમેનને એકવાર તક મળી હતી જયારે એ લાંબો સમય બહારગામ રહીને પાછાં આાવ્યાં હતાં ત્યારે એમના બાલ્કનીના પ્લાન્ટસ સૂકાઈ ગયેલા; એ બધા કૂંડા નીચે ગાર્ડનમાં ઊતરાવ્યા હતા, ફરીથી નવા છોડ રોપવા.થોડા દિવસ બધા વૉચમેનને સીધી-આડતરી રીતે એમના વિશે પૂછતા રહેલા, પણ “બહોત બહોત સારા કિતાબ હૈ “થી વધારે કાંઈ જાણવા મળ્યું નહીં.

સલોનીએ મોકલેલા બાળકોને પણ “હું હમણા બિઝી છું” કહીને વિદાય કરી દીધા હતા.આખરે એણે બેલ મારી દીધી,બેનર્જીઆંટીએ દરવાજો ખોલ્યો અને પકડીને ઊભા રહીને પ્રશ્નાર્થની નજરે એ સલોનીને જોઈ રહ્યા.સલોનીએ બહુ જ મૃદુતાથી પૂછયું ;”હું અંદર આવી શકું? થોડી અંગત વાત કરવી છે…”થોડીવાર વિચારમગ્ન ઊભા રહયા પછી એમણે માથું હલાવી એને અંદર આવવાનો ઈશારો કર્યો.સલોનીને ઘરમાં પ્રવેશતાંની સાથે અરોમા કેન્ડલની સુવાસ આવી, વૉચમેન બિચારો સાચો હતો આખો લિવીંગ રુમ લાયબ્રેરી જેવો લાગતો હતો,એક રૉકિંગ ચેર ,એની આસપાસ પુસ્તકો,એક નીચી બેઠકની બાજુમાં તાનપુરો અને એક નાનકડો હિંચકો,એેક-બે કલાત્મક લૅમ્પ, થોડા ઈન્ડોર પ્લાન્ટસ સિવાય ખાસ રાચરચિલું કાંઈ ન હતું,હા બાલ્કની પાસે સરસ સીસમનું ડેસ્ક અને બાલ્કનીમાં પણ રીડીંગ લેમ્પ,પ્લાન્ટસ ,પુસ્તકો અને એક આર્મચેર.સલોની હજુ કાંઈ બોલે એ પહેલાં જ એ કહેવા માંડયાં,”look ,I don’t interfere in someone’s matter;same way I guard my privacy.I don’t know what exactly you’re doing,nor I want to know,એમનાં સ્પષ્ટ અંગ્રજી ઉચ્ચારો,સત્તાવાહી સ્વર અને વિદ્વત્તાપૂર્ણ ઘરને જોઈને સલોની વાત કેવી શરુ કરવી એમાં થોડી મૂંઝાઈ,એટલે તરત અધીરાઈથી કહે મારે દસ મિનીટમાં વૉક લેવા જવું છે, જે પણ હોય ઝડપથી કહે.સલનીએ કહવા માંડયુ, તમે પમ્મીઆંટીને ઓળખો છો ? D વીંગમાં રહે છે બહુ જ વાતોડિયા અને રમુજી સ્વભાવના છે. બેનર્જીઆંટીને વૉક લેતાં સિનીયર સિટીઝન…ગ્રુપની ઑફિસ બહારનું બોર્ડ જોયાનું યાદ આવ્યું,જેમાં પમ્મીઆંટી બધાને ભરત-ગૂંથણ પોતાના ઘરમાં જ શીખવાડશે,જેને જયારે મન થાય ત્યારે આવવાની છૂટ છે, હા નીચે કોઈએ પાછળથી નોંધ ઉમેરી હતી કદાચ તેજીન્દરસિંહ અંકલે જ, કે ફીમાં એક ચિલ્ડ બિયરનું કૅન લેવામાં આવશે.
બેનર્જીઆંટીનો ચહેરા પરનો અણગમો બોલકો બને એના પહેલાં સલોની બોલી ગઈ એમનો દિકરો રાજવીર શિકાગો ભણવા ગયો છે એના જ ક્લાસમાં તમારો દિકરો ઓજસ ભણે છે ,જયારે એણે ઓજસની FB વૉલ પર હેપ્પી મધર્સ ડેના મેસેજની નીચે તમારો ફોટો જોયો તો વિસ્મીત થઈ ગયો,પછી જયારે એ બંને વચ્ચે સારી મિત્રતા થઈ ગઈ ત્યારે એણે ઓજસને” તારા મમ્મી જેવાં જ દેખાતાં એક આંટી અમારી કોલોનીમાં રહે છે , કદાચ તારા માસી પણ હોય,”એમ કહ્યું ત્યારે ઓજસે જ કહયું; એ મારાં મમ્મી જ છે,I miss her so much;I tried to find her but she never tried to contact me , તું મને તેમનો કોન્ટેક કરાવી આપ.સલોની જેમ જેમ બોલતી ગઈ તેમ તેમ બેનર્જીઆંટીની આંખમાંથી આંસુની ધાર ચાલી.બેનર્જીઆંટીના વીસ વર્ષ પહેલાં એમના પતિ સાથે ડિવૉર્સ થયા હતા,એટલે એ યુએસએ છોડી થોડો સમય પોતાના માતા-પિતા સાથે કલકત્તા રહ્યાં પણ તેઓના નિધન થયા બાદ કલકત્તાનું પરિચીતોનું જગત એમને રુંધવા માંડયું એટલે બધું વેચીને ,કલકત્તા છોડીને અહીં આવીને વસ્યા હતા,અહીં એમને કોઈ ઓળખતું ન હતું,અને એ જ એમને જોઈતું હતું.ડિવૉર્સ વખતની દિકરાની કસ્ટડી માટેની લાંબી લડાઈથી તે માનસિક રીતે ભાંગી ગયાં હતાં, જયારે અહીંની યુનિવર્સીટીમાં હીસ્ટ્રી અને ફિલોસૉફીની આસી. પ્રોફેસરની નોકરી વિશે ખબર પડી એટલે કલકત્તામાં બહુ જૂજ મિત્રો સિવાય કોઈને પણ જણાવ્યા વિના અહીં આવી ગયાં હતાં.પતિના ખરાબ વર્તનની,પોતાની સાથેના તિરસ્કાર ભર્યા વલણની દિકરાના ભવિષ્ય પર ખરાબ અસર ન પડે એટલે ક્યારેય દિકરાનો સંપર્ક કરવાનો પ્રયત્ન ના કર્યો,એમાંને એમાં કયારે એ અતડાં અને રુક્ષ થઈ ગયાં એમને જ ખબર ના પડી.સલોની બોલી તમારો ડાર્ક પિરીયડ હવે પુરો થયો છે,તમારા પતિએ બીજાં લગ્ન કર્યા છે અને એમનો પરિવાર પણ છે,એમણે તમારા દિકરાને તમારાથી દૂર કરવાનો બહુ પ્રયત્ન કર્યો પણ એ તમને કયારેય ભૂલી શકયો નથી.થોડાં વર્ષ પહેલાં તમે જયારે અહીંથી યુએસએ માત્ર એને દૂરથી જોવા ગયાં હતાં ત્યારે એને થોડા દિવસો પછી ખબર પડી હતી અને ઈન્ડિયા ફરવાના બહાને કલકત્તામાં આવીને તમને બધે શોધી વળ્યો હતો.આ બધી વાતો મને રાજવીરે જણાવી છે.એનો સંદેશ જ તમને આપવા આવી હતી આ રવીવારના જો તમને વાંધો ન હોય તો તમારા ઘરે હું મારી મૅકબુક લઈને આવીશ,રાજવીરના ઍપાર્ટમેન્ટ પર આ વિકએન્ડ ઓજસ આવવાનો છે ,મારી અને રાજવીરની ઈચ્છા એને સરપ્રાઈઝ આપવાની છે,તમે એની સાથે ફેસટાઈમ પર વાત કરશો તો એને સારું લાગશે.સલોની પળવાર એમનો પ્રતિભાવ જોવા રોકાઈ,એ હજુ સપનામાં હોય એમ ચિત્રવત બેઠાં હતાં.સલોની કહેવા માંડી તમને જોઈએ તો હું રાજવીરનો નંબર આપું,એ તમને ઓજસનો નંબર આપશે,હું અને રાજવીર સારાં મિત્રો છીએ પણ ઓજસનો મને ખાસ પરિચય નથી.બેનર્જીઆંટી સલોનીના ખભે સ્પર્શ કરીને બોલ્યાં બેટા ,you have been so thoughtful; તેં મારા માટે આટલું કર્યું તારી હાજરીનો મને શો વાંધો હોય,it will help to break the ice, તું જરુરથી આવજે,હા તારા ગ્રુપની મને મૅમ્બર તો બનાવીશને? મારે કેટલી ફીઝ આપવાની છે ? સલોની બોલી ગ્રુપ મારું નહીં તમારા બધાનું છે ફીઝ કાંઈ જ નથી હા તમને મન થાય એ પ્રવૃત્તિ માટે તમે અમારા માટે , તમને અનુકૂળ સમય આપી શકો એની ફીઝ અમે તમને આપીશું.
આવી નવાઈની વાત સાંભળીને બેનર્જીઆંટીને રસ પડયો કહે ,તું રવિવારે આવે ત્યારે સમય લઈને આવજે,ઘણી વાતો કરીશું.
-નેહલ